» Kế Toán Nâng Cao » Tính Giá Thành Sản Xuất » Định mức sản xuất không rõ ràng có bị ấn định thuế không?

Định mức sản xuất không rõ ràng có bị ấn định thuế không?

Lượt Xem: 3978

Định mức sản xuất không rõ ràng có bị ấn định thuế không?

–        ­Công ty sản xuất sản phẩm và rất nhiều mặt hàng nhưng định mức chung chung do không tự xây dựng được, không rõ ràng khi lên sổ sách, không tính giá thành cụ thể cho các sản phẩm.

–        Vậy khi Kiểm tra thuế, cán bộ thuế nói dịnh mức chung chung coi như không có định mức sẽ bị ấn định thuế có đúng không?

***Thường gặp ở:

–        Tính giá thành trong công ty xây lắp cung cấp cửa, vách kính…

–        Công ty gia công cơ  khí

–        Công ty xây dựng

–        Và các công ty thuộc ngành sản xuất: may mặc…..

= > Kế toán thường do kiến thức chưa sâu, chưa vững, không hiểu được đặc điểm ngành nghề, và không  hiểu được quy trình sản xuất và kỹ thuật tính toán sổ sách nên thường khi tính giá thành cho dồn vào 1 tài khoản 154 không có phân tách và tính giá thành chi tiết cho các sản phẩm sản xuất cụ thể nào cả…khi thanh quyết toán thuế không có căn cứ cở sở để giải trình hồ sơ thuế dẫn đến các rủi ro và huệ lụy cho sau này

***Các trường hợp bị Ấn định thuế

++Căn cứ:

– Điểm e khoản 01 Điều 37 Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 quy định về ấn định thuế đối với người nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế 

– Điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC - Hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế

“1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:

a) Không đăng ký thuế;

b) Không nộp hồ sơ khai thuế: nộp hồ sơ khai thuế sau mười ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế.

c) Không khai thuế, không nộp bổ sung hồ sơ thuế theo yêu cầu của cơ quan thuế hoặc khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế;

d) Không phản ánh hoặc phản ánh không đầy đủ, trung thực, chính xác số liệu trên sổ kế toán để xác định nghĩa vụ thuế;

đ) Không xuất trình sổ kế toán, hóa đơn, chứng từ và các tài liệu cần thiết liên quan đến việc xác định sổ thuế phải nộp trong thời hạn quy định;

e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hóa, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

g) Có dấu hiệu bỏ trốn hoặc phát tán tài sản để không thực hiện nghĩa vụ thuế.

2. Các căn cứ ấn định thuế bao gồm:

a) Cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế;

b) So sánh số thuế phải nộp của cơ sở kinh doanh cùng mặt hàng, ngành nghề, quy mô;

c) Tài liệu và kết quả kiểm tra, thanh tra còn hiệu lực.

= = > Do đó:

+ Cơ quan thuế có thể tham khảo giá  việc áp dụng định mức để tính giá thành do cơ quan quản lý nhà nước công bố cùng thời điểm, hoặc giá  thành sản xuất kèm định mức sản xuất các doanh nghiệp kinh doanh cùng ngành nghề, cùng mặt hàng hoặc giá bán của doanh nghiệp kinh doanh cùng mặt hàng có quy mô kinh doanh và số khách hàng lớn tại địa phương để xác định giá giao dịch thông thường làm căn cứ ấn định giá bán, giá mua , giá vốn và số thuế phải nộp".

+ Căn cứ vào giá bán và giá thành sản xuất của công ty cùng khu vực địa phương cũng mua bán kinh doanh trao đổi mặt hàng trên.

+++ Về thuế thu nhập doanh nghiệp:

***Căn cứ: Thông tư Số: 78/2014/TT-BTC  Hà Nội, ngày 18  tháng 6  năm 2014 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

*Điều 3. Phương pháp tính thuế

 “Doanh nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (tương ứng với mức thuế suất 20% DN nhỏ, 22% với DN lớn) sau khi đã thực hiện ưu đãi miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp (nếu có) mà các đơn vị này hạch toán được doanh thu nhưng không hạch toán và xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ, cụ thể như sau:

1.       Đối với dịch vụ (bao gồm cả lãi tiền gửi, lãi tiền cho vay): 5%.

2.      Riêng hoạt động giáo dục, y tế, biểu diễn nghệ thuật: 2%.

3.       Đổi với kinh doanh hàng hoá: 1%.

4.       Đối với hoạt động khác: 2%.



*Chuyên: Dịch vụ thành lập doanh nghiệp, kế toán thuế trọn gói, báo cáo tài chính năm, soát xét sổ sách trước quyết toán thuế, quyết toán với Cơ Quan Thuế tại trụ sở Doanh Nghiệp, đào tạo thực hành kế toán trên chứng từ thực tế, dịch vụ BHXH, dịch vụ giải thể doanh nghiệp... 
– Liên hệ: Mr.Chu Đình Xinh : 0906 69 0003 – 0919 90 55 29
– Email: chudinhxinh@gmail.com hoặc congtychutiendat@gmail.com
– Skype : xinh.chu1
– Facebook: https://www.facebook.com/chudinhxinh86
 

Kế Toán Nâng Cao khác

Kế toán sản xuất

Kế toán sản xuất

Ngày:

Xây dựng định mức nguyên vật liệu tạo nên thành phẩm sản xuất

Xây dựng định mức nguyên vật liệu tạo nên thành phẩm sản xuất

Ngày:

Tổng quan về công ty sản xuất đồ gỗ nội thất

Tổng quan về công ty sản xuất đồ gỗ nội thất

Ngày:

Cách tính giá thành sản xuất

Cách tính giá thành sản xuất

Ngày:

Tìm Kiếm

Hỗ Trợ Trực Tuyến

Thống Kê Truy Cập

Đang truy cập:

Hôm nay: 1309

Hôm qua: 2077

Tuần này: 8888

Tuần trước: 12319

Tháng này: 25430

Năm nay: 310859

Tổng truy cập: 313412

X